Đã nhận trợ cấp xuất ngũ, có được tính hưởng BHXH?

Ông Đức Linh (Đồng Nai) có thời gian trong quân ngũ từ tháng 3/1993 - 2/1996 (đã đượcgiải quyết trợ cấp xuất ngũ). Từ 16/5/1996 đến nay, ông làm việc và đóng BHXH tại 1 công ty nước ngoài tại TP. Biên Hòa và đóng BHXH.
 >> Nhận trợ cấp thất nghiệp vẫn được đóng tiếp BHXH để nghỉ hưu
 >> Từ hôm nay (11/2), điều chỉnh tiền lương và thu nhập đóng BHXH
 >> Gỡ khó về chính sách BHXH cho giáo viên mầm non công tác trước năm 1995

Vậy, thời gian trong quân ngũ của ông có được tính đóng BHXH không và nếu có thì được tính như thế nào?

BHXH tỉnh Đồng Nai trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 6 Điều 123 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định về nội dung chuyển tiếp như sau: “Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.”.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp của ông Linh xuất ngũ vào tháng 2/1996 và đã được giải quyết trợ cấp khi xuất ngũ nên thời gian công tác trong quân đội của ông (từ tháng 3/1993 đến tháng 2/1996) không được tính là thời gian đã đóng BHXH để tính hưởng chế độ BHXH sau này.

Theo Chinhphu.vn